

# MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

## MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe \_\_\_\_\_ mwezi JANUARI, 2022

### KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA Mwanza, S.L.P. 1983, Mwanza, ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama "Mwajiri") kwa upande mmoja;

### NA

GABRIEL MOSES OJIJO S.L.P. \_\_\_\_\_, MWANZA (ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama "Fundu") kwa upande mwingine

**KWA KUWA** Mwajiri anasimamia Mradi wa Ujenzi wa Chuo cha Mafunzo ya Ufundi Stadi cha Wilaya Ukerewe (Ukerewe DVTC);

**KWA KUWA** Mwajiri amefanya majadiliano na Fundu kwa ajili ya kazi ya KUTENGENEZA FREMU 56 ZA MILANGO NA 'TOP' 225 ZA MILANGO YA MBAO KWA VIPIMO NA MAELEKEZO YA KITAALAM ALIYOPEWA NA KUZIFITISHA/KUZIFUNGA; na

**KWA KUWA** Mwajiri amempatia Fundu nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo wa vifaa vya Ujenzi (*Schedule of materials*) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

### **HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:**

#### **1. GHARAMA YA UFUNDI**

Gharama ya Ufundi itakuwa ni TZS. 114,645,000/= (Shilingi Milioni Mia Moja Kumi na Nne, Laki Sita na Eflu Arobaini na Tano tu) kwa ajili ya Fundu kufanya kazi ya KUTENGENEZA FREMU 56 ZA MILANGO NA 'TOP' 225 ZA MILANGO YA MBAO KWA VIPIMO NA MAELEKEZO YA KITAALAM ALIYOPEWA PAMOJA NA KUZIFUNGA/KUZIFITISHA; kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu. Katika Mkataba huu, kiasi hiki cha Fedha kitajulikana kama "Gharama ya Ufundi" kama mchanganuo ufuatao unavyoonesha:-

## 5. WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

- (a) KUTENGENEZA FREMU 56 ZA MILANGO NA 'TOP' 225 ZA MILANGO YA MBAO KWA VIPIMO NA MAELEKEZO YA KITAALAM ALIYOPEWA PAMOJA NA KUIFUNGA na kukamilisha kazi kama inavyoonekana katika Michoro pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (*Schedule of materials*) sambamba na maelekezo ya Mwajiri;
- (b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (*work programme*) ndani ya siku Saba (7) tangu tarehe ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri;
- (c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya muda utakaopangwa katika maelekezo hayo, na iwapo Fundi hatatekeleza maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa "Fundi Mwingine" ili atekeleze maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo "Fundi Mwingine" zitatokana na sehemu ya Fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi atakachofanya huyo "Fundi Mwingine";
- (d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (*Schedule of materials*), na maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;
- (e) Kumjulisha Mwajiri pale anapokosa kupata vifaa vya ukarabati/ ujenzi (materials) vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (*Schedule of materials*) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;
- (f) Kuwalipa Watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ukarabati/ ujenzi kwa muda kutokana na makubaliano yao;
- (g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ukarabati/ ujenzi anaoufanya;
- (h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi anayoifanya;
- (i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax); na

ya Mwajiri na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (*Project Supervisor*) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake; na

Ifahamike kuwa, maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (*Site Supervisor*) au Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha 7(a) cha Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu mambo yafuatayo:

- i. Tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango (*Specifications*) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (*Schedule of materials*);
- ii. Uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko kinyume na Mkataba huu;
- iii. Maelekezo ya uharaka yahasuyo usalama au ulinzi wa watu na mali; na
- iv. Maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (*Site Supervisor*) au Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri kuyasimamia.

(b) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (*Site Supervisor*) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha Mkataba yatakuwa batili.

#### **9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA MWAJIRI**

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo linalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyejiririwa na Mwajiri, basi Fundi atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyejiririwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

#### **10. MABADILIKO YA UKARABATI/ UJENZI (VARIATIONS)**

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya ujenzi tofauti na inavyoonekana katika Michoro ya ujenzi pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ukarabati/Ujenzi (*Schedule of materials*) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina ya usanifu (*design*), ubora wa kazi (*quality*) au kiasi cha kazi inayofanywa (*quantity/extent of the works*);

#### **14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU**

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko, kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

#### **15. NOTISI (NOTICES)**

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika kwa ama kupelekwa moja kwa moja (physically) kwa upande wowote wa Mkataba au kupitia anwani ya Posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

#### **16. SHERIA ZINAZOTUMIKA**

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria za Tanzania.

#### **17. RUSHWA**

Iwapo Fundi, Watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ukarabati/ujenzi huu watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri anaweza kuvunja Mkataba huu.

#### **18. KUVUNJWA KWA MKATABA**

Mkataba huu unaweza kuvunjwa na upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba huu unaweza kuvunjwa na Mwajiri bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa yafuatayo:-

- i. Kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ukarabati/ ujenzi, au na
- ii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ukarabati/ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri

Basi Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba (7) ili arekebishe makosa hayo, iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba unaweza kuvunjwa na Fundi bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa yafuatayo:-

- i. Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku Kumi na Nne (14) baada ya muda ambao angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku Kumi na Nne (14) baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu; au na

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA MWANZA.

Jina: MARIONA LAU Saini: 

Wadhifa: Ag. Principal Tarehe: 18/01/2022

**Mbele ya (Shahidi)**

Jina: Rodrick Motta Saini: 

Wadhifa: Busan Tarehe: 18/01/2022

**IMESAINIWA NA FUNDI**

Jina: **GABRIEL MOSES OJJO** Mbele ya Saini:   
Wadhifa: **FUNDI MKUU** Tarehe: 18/01/2022

**Mbele ya (Shahidi)**

Jina: ERICK MUSHI Saini: 

Wadhifa: SHAHIDI Tarehe: 18/01/2022